ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านก่อนตัดสินใจว่า ครั้งนี้หล่น หรือ ทอน (LB)  (อ่าน 2324 ครั้ง)

KapooLover

• Administrator
  • Hero Member
หลายๆคนที่เข้ามาอ่าน นี่อาจจะเป็นช่วงแรกๆที่เข้ามาสัมผัสวงการนวดกาปู๋

หลายคนที่มาอ่าน อาจจะผ่านการนวดมานับสิบ นับร้อยครั้ง

ที่เขียนนี่เป็นแค่มุมมองของตัวผมเอง

ไม่ได้เป็นบรรทัดฐานที่ทุกคนจะต้องใช้เป็นมาตรฐาน

แค่อยากจะเล่าเรื่องราว ความเป็นมา

เพื่อให้ทุกคนได้มุมมองมากขึ้นกว่าเดิมอีกนิดครับ

ย้อนกลับไปเมื่อปี 2549

ตอนนั้นร้านนวดกาปู๋ไม่ได้มีเยอะแบบนี้

วิธีการนวดของน้อง จะเป็นแค่การใช้มือทำให้

ไม่ได้เน้นการบิ๊วท์แบบสมัยนี้

ในสมัยนั้น น้องคนไหนที่บิ๊วท์ให้ลูกค้า

จะได้รับความนิยมอย่างสูง

หรือที่เราเรียกกันว่าทอน

ผ่านมาสามปี

ผมว่าร้านเยอะขึ้น คนเยอะขึ้น

คนเริ่มอ่านการบ้านจากในเวบเยอะขึ้น

ซึ่งการบ้านส่วนใหญ่จะเน้นความหวือหวา

ซึ่งทำให้คนทั่วไปเข้าใจว่า

มาตรฐานของน้องๆที่ดี คือน้องต้องบิ๊วท์ให้เรา เท่านั้น

น้องๆที่ไม่บิ๊วท์ จะกลายเป็นน้องๆที่แย่หรือหล่นไป

ตลาดการแข่งขันสูงขึ้น

น้องๆผลิตผลงาน และพัฒนาฝีมือมากขึ้น

ซึ่งบางทีเราอ่านและซึมซับกับการบ้านแบบเทพๆมากไป

จนลืมไปว่ามาตรฐานจริงๆของการนวดกาปู๋อยู่ที่ไหน

สำหรับเรื่องออฟชั่น

สมัยก่อน ... เปิดบน 500 จับได้ ดูดได้ เป็นบางคนแล้วแต่ความถูกใจเป็นการส่วนตัว นี่คือมาตรฐาน

ที่่ผมเอาเรื่องสมัยก่อนมาย้ำบ่อยๆ เพราะผมเริ่มรู้สึกว่า

คนอ่าน หรือคนเที่ยวสมัยนี้ ซึมซับการบ้านจากในบอร์ดมากไป

และน้องบางคนที่ทำงานแบบเต็มที่ ยอมพลีกายให้ลูกค้าได้แทะโลมทุกสัดส่วน

กลายเป็นน้องที่ทำงานธรรมดา

ส่วนน้องที่ยังหวงตัวอยู่บ้าง กลายเป็นน้องที่ทำงานหล่นไป

ออฟชั่นในแต่ละที่ไม่เท่ากัน

แล้วน้องๆแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

อย่าตั้งมาตรฐานหรือคาดหวังกันเลยนะครับ

ว่าออฟชั่น 500 จับได้ ดูดได้

ออฟชั่น 1000 ต้องได้เท่ากันหรือมากกว่านั้น

หรือออฟชั่น 500 หรือ 1000 ที่แค่จับได้ ดูดไม่ได้ จะกลายเป็นหล่นไป

ความไม่พอเพียงของตัวเราต่างหากครับ ที่ทำให้เกิดความรู้สึกหล่น

จริงอยู่ครับ กระแสตลาดมันหมุนไป

มาตรฐานแต่ละอย่างมันน่าจะเปลี่ยนไป

แต่ใครล่ะครับ เป็นคนกำหนดมาตรฐานในวงการนี้ขึ้น

แค่อะไรไม่ถูกใจ กลายเป็นหล่นซะหมดแบบนี้

ผมว่าอีกไม่นาน น้องคนไหน ทำแค่ระดับ 1 คงกลายเป็นหล่นซะหมด

การที่น้องเรียกเงินค่าออฟชั่นก่อน หรือระหว่างนวด

เป็นเรื่องที่เกิดมานานแล้วครับ

และเป็นเรื่องปกติครับ

เนื่องจากมีลูกค้าเบี้ยวค่าออฟชั่นบ่อยๆ

ไม่ก็คิดว่า การที่น้องเปลื้องผ้าเกิดจากอารมณ์ร่วมกับท่าน

เลยไม่ให้ทิป หรือ ค่าออฟชั่นใดๆกับน้องทั้งนั้น

เคสนี้มีบ่อย และเกิดขึ้นจริงครับ

น้องผิดเหรอครับ ที่จะปกป้องตัวเองด้วยการเรียกเงินก่อน

เพระาถึงท่านไม่เรียกออฟชั่น มือของท่านบางคน

ก็ทั้งล้วง ทั้งควัก ทั้งขยี้ ทั้งบีบ

จนน้องรู้สึกว่า ท่านทำถึงขนาดนี้แล้ว เค้าน่าจะได้อะไรตอบแทนบ้าง

เพราะบางคนล้วงจนน้องเลือดกระจาย (เรื่องจริงครับ)

ก็เดินออกไปหน้าตาเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทิปมา 200 บาท

แล้วแบบนี้ผิดเหรอครับ น้องผิดเหรอครับ ที่จะปกป้องตัวเองด้วยการเรียกเงินก่อน

สำหรับเรื่องการคุยเรื่องเงินระหว่างนวดผมไม่ชอบเหมือนกัน

แต่ผมมีวิธีของผม คือผมจะบอกน้องๆก่อนนวดเสมอว่า

สำหรับผม มีอะไรใส่มาเต็มที่เลย ผมรู้ราคาของแต่ละที่อยู่แล้ว

อย่ามาต่อรองกันตอนนวดเลย

ปัจจัยอีกเรื่องที่น้องๆเล่าให้ฟังบ่อยๆ

ที่เป็นผลเรื่องมาตรฐานในงานของน้อง

คือเรื่องการดูแลสุขภาพและความสะอาดของตัวลูกค้าเอง

ไม่ว่าจะเป็นกลิ่นปาก หรือกลิ่นตัว

จริงอยู่ครับ น้องๆทำงานบริการ

แต่บางครั้ง สิ่งที่ฝืนใจไปจริงๆ น้องคงรับไม่ได้ครับ

ก็แค่อยากฝากไว้แค่นี้ครับ

ลองอ่านดีๆ อ่านซ้ำหลายๆรอบ ก่อน

ไม่ต้องเชื่อผม ไม่ต้องคิดว่าต้องเอากระทู้นี้เป็นมาตรฐานของแต่ละคน

แต่นี่คือเรื่องราวที่เกิดขึ้นมาจริงในวงการนวดกาปู๋

แล้วผมคิดว่าถ้าเรามองย้อนกลับไปที่อดีตก่อน ปัจจุบันและอนาคต ของวงการนวดกาปู๋

ก็จะยังคงมีเสน่ห์แบบนี้ต่อไปครับ